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VIFUPISHO VYA MANENO 
 
 

CFGs - Community Financial Groups 

NEEC - National Economic Empowerment Council 

OWM - Ofisi ya Waziri Mkuu 

SMEs - Small Medium Entreprises 

WDF - Women Development Fund 

SDGs - Sustainable Development Goals 

TWCC - Tanzania Women Chamber of Commerce 

SIDO - Small Industries Development 

Organisation  

UN - United Nations 

GEF - Generation Equality Forum 

WMJJWM - Wizara ya Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wanawake na Makundi 

Maalum 

OR-TAMISEMI - Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa 

MSM - Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

- Ofisi ya Rais Mipango na Uwezeshaji 
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FASILI YA MANENO 

 

 
Uwezeshaji 
wanawake 

Ni juhudi zinazofanywa na Serikali 

kuwapa wanawake elimu na mbinu 

mbalimbali za kiuchumi, kijamii na kisiasa. 

 
Uwezeshaji kiuchumi Ni juhudi za makusudi zinazotekelezwa na 

Serikali na wadau kwa lengo la kukuza na 

kuongeza maarifa, ujuzi, uwezo wa kiuchumi 

na fedha kwa Wananchi  ili  kuwasaidia  

kushiriki  shughuli  za  Maendeleo. 

 
Shughuli za kiuchumi Ni shughuli ambazo zinafanywa na mtu 

binafsi, shirika au taasisi kwa lengo la 

kuwezesha kiuchumi mtu binafsi, vikundi vya 

watu, vyama au kampuni ili kutengeneza 

kipato kupitia kilimo, biashara, uchimbaji  

madini,  usafirishaji,  utalii,  uzalishaji, 

ujenzi, utoaji uvuvi, ufugaji na huduma. 
Mifuko ya uwezeshaji Ni mifuko inayotoa huduma mbalimbali kwa 

wananchi hususani vijana, wanawake 

ikiwemo mikopo, dhamana na ruzuku ili 

kuwawezesha wananchi  kuanzisha  na  

kupanua  shughuli  za 

kiuchumi pamoja na kuinua hali zao za maisha. 
Misaada/Mikopo Ni kitu au fedha yoyote inatolewa na wadau 

mbalimbali wakiwemo washirika wa 

maendeleo yenye riba na isiyo na riba, 

makampuni na asasi za 

kiraia kwa ajili ya kuwezesha utoaji wa 
huduma. 



v  

Mapato Ni fedha yoyote ambayo inaingia katika 

mifuko na programu kutoka katika vyanzo 

mbalimbali ikiwemo ruzuku kutoka Serikali 

Kuu na misaada kutoka kwa wadau pamoja 

na riba inayotokana na mikopo, tozo 

mbalimbali au ushuru. 
Vihatarishi Ni viashiria vinavyosababishwa na udhaifu wa 

ndani 

au nguvu ya nje ambazo zinaweza 

kutokea na kuathiri utendaji wa Jukwaa la 

Uwezeshaji 
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Jukwa la Wanawake Utaratibu unaowawezesha wanawake kukaa 
pamoja ili kujadiliana na kupeana taarifa 
kuhusu fursa mbalimbali za kijamii, kiuchumi 
na kisiasa zilizopo na changamoto 
zinazowakabili na kuja na utatuzi wa 
changamoto hizo. 

Mwanamke Ni mjasriamali aliye mwanachama wa 
kikundi kilichosajiliwa na mamlaka husika 
mwenye umri wa 
miaka kumi na nane (18) na kuendelea. 

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Ni muundo wa utawala unaohusisha 
kukasimisha madaraka ya utawala kwa  
wananchi kuanzia ngazi ya Kijiji/Mtaa hadi 
Halmashauri. 

Jinsia Mgawanyo wa majukumu baina ya wanawake 
na wanaume katika jamii. Mgawanyo huo 
unatokana na mitizamo iliyojengeka ndani ya 
jamii husika ambapo majukumu hayo 
yanaweza kutofautiana kulingana na muda 
au jamii moja na nyingine. 

Ukatili wa Kijinsia Ni kitendo chochote anachofanyiwa 
mwanamke au mwanaume kinachoweza 
kusababisha madhara ya kimwili,  kiakili,  
kisaikolojia,  kiuchumi  au  mateso mengine. 
 

Ukatili wa kiuchumi Ni hali ya kutokuwa na sauti katika mali 
inayokuhusu, kufanyishwa kazi kwa malipo 
kidogo, kutomiliki  mali  inayokuhusu,  
usafirishwaji  wa wanawake na wasichana. 
 

Umasikini Hali ya kushindwa kumudu mahitaji ya 
kimsingi Viashiria 
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TAMKO LA WAZIRI 

Serikali kwa kushirikiana na wadau imekuwa ikitekeleza jukumu la 
kuwezesha Wanawake Kiuchumi hapa nchini ili kuwa na uwezeshaji 
wenye ufanisi na unaohakikisha mwanamke anashiriki shughuli za 
kiuchumi na kumiliki rasilimali, kila kiongozi hana budi kuhakikisha kuwa 
rasilimali za Serikali na uwekezaji unaofanyika unaleta tija kwa wanawake 
na Taifa kwa ujumla. Dhamira hii itawezekana tu pale ambapo viongozi 
watafuatilia uwekezaji unaofanyika katika maeneo yao ya kiutendaji na 
kupata taarifa ambazo zitaisaidia Serikali kupima kama uwekezaji huo 
unaleta ustawi na maendeleo ya wanawake na Taifa kwa ujumla. 

Hata hivyo, kumekuwepo na changamoto ya Wanawake kupata taarifa 
muhimu kuhusu shughuli zao kiuchumi na pia kupata taarifa za utekelezaji 
wa shughuli zinazofanyika katika kuwawezesha wanawake kijamii, kisiasa 
na kiuchumi. Uundaji na uratibu wa mwongozo huu wa Jukwaa la 
Uwezeshaji wanawake kiuchumi unaweka misingi ya utekelezaji wa 
majukumu ya Jukwaa ili kuhakikisha wanawake wanashiriki kikamilifu 
katika kujiletea maendeleo yao na kuchochea mchango wao katika ujenzi 
wa taifa. 

Serikali imeandaa mwongozo unaolenga kuhakikisha kuwa majukwaa 
ya uwezeshaji wanawake kiuchumi, yanaanzishwa na kuimarishwa nchini 
ili yaweze kuwasaidia wanawake waliopo kwenye vikundi vya maendeleo 
vya kiuchumi kutoka katika sekta mbalimbali za uzalishaji pamoja na 
wanawake walioko kwenye tasnia ya Sanaa na Michezo ambao 
watatumika kama hamasa katika uundwaji wa vikundi na kujikwamua 
kiuchumi. Rai yangu ni kuona kuwa, kila mdau aliyeainishwa katika 
Mwongozo huu anatekeleza majukumu yake ili kufikia malengo ya uundaji 
na uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. 

Hivyo, ninatoa wito kwa Wizara za Kisekta, Idara za Serikali 
zinazojitegemea, Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Wadau kwa ujumla kutumia Mwongozo huu katika kutekeleza masuala 
yote ya uwezeshaji wanawake kiuchumi hapa nchini. 

 

 
Dkt. Dorothy O. Gwajima (Mb) 

WAZIRI WA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, WANAWAKE NA 
MAKUNDI MAALUM. 
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DIBAJI 

Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi linapongeza hatua 
iliyochukuliwa ya kuandaa mwongozo huu ambao ni nyenzo kubwa na ya 
muhimu katika kufanikisha uwezeshaji wa wanawake kiuchumi. Serikali 
yetu imedhamiria kuwainua wanawake ili kuleta maendeleo ya haraka 
kwenye nchi yetu. Kama sote tunavyofahamu wanawake ni kundi muhimu 
sana katika Jamii yetu na mchango wao unaleta matokeo ya haraka 
kwenye uchumi wa nchi yetu. 

Utekelezaji wa Sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi unategemea sana 
ushiriki wa wanawake ambao ni wengi kwa idadi ikilinganishwa na 
wanaume, na mchango wao ni mkubwa katika kutengeneza Jamii bora. 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum 
ni Wizara ya kimkakati na yenye dhamana ya wanawake na vilevile 
inahusika katika kuleta maendeleo ya wanawake katika nyanja zote. 
Wizara hii imekuwa na mchango mkubwa sana kwa wanawake kwa 
kuweka mazingira ya kisera na programu mbalimbali za kuleta maendeleo 
ya wanawake. 

Serikali imeandaa Mwongozo huu ili kufanikisha mpango wa kuwaleta 
wanawake pamoja kwa maendeleo yao ya kiuchumi na kijamii. Huu ndio 
mpango pekee ambao unawakutanisha wanawake kwa ajili ya 
kuzungumzia shughuli zao za maendeleo ya Kiuchumi, Kijamii na 
Kisiasa. Pia ni fursa ya wao kujua jinsi ya kutatua changamoto zao. 

Uundaji na Uratibu wa Jukwaa ni muhimu katika kuwezesha wanawake 
kupata taarifa, kujengewa uwezo, kuongezewa ujuzi, kuunganishwa 
na fursa mbalimbali, kuunganishwa na wanawake wenzao ili kuleta 
ufanisi wa shughuli za kiuchumi, kijamii na kisiasa. Utengenezwaji wa 
mfumo huu wa jukwaa unakuwa ni daraja la kuleta mafanikio kwa 
wanawake kwa kuwa ni namna ya urasimishaji wa mtandao wa 
wanawake. Vilevile ni rahisi kwa Serikali kupanga na kutekeleza mpango 
wowote wa maendeleo kupitia jukwaa. 

Shime kwetu sote ambao tunafanya kazi katika kusaidia kuleta maendeleo 
ya wanawake, tuzingatie na tuutumie mwongozo huu ili tuweze kufanikisha 
azma ya Serikali yetu. Wizara zote, Mikoa yote, Taasisi za Serikali, Wakala 
wa Serikali, 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wadau wa Maendeleo, Asasi za Kiraia na 
Sekta Binafsi zisaidie katika kutekeleza Mwongozo huu. 

 

 
Beng’i M. Issa 

KATIBU MTENDAJI 

BARAZA LA TAIFA LA UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 
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SHUKRANI 

Mwongozo huu wa Uundaji na Uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi ni matokeo ya jitihada za pamoja kati ya Serikali na 

Wadau mbalimbali wanaozingatia kipaumbele cha uwepo na utekelezaji 

wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika ngazi zote. 

Wizara kwa namna ya pekee, inatoa shukrani za dhati kwa, Ofisi ya Rais- 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi, Sekretariati za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Chama cha Wafanya Biashara Wanawake Tanzania (TWCC) na 

ULINGO kwa kushiriki kikamilifu katika uandaaji wa Mwongozo huu ambao 

utawezesha Wanawake kuwa na jukumu la pamoja la kujua fursa na 

utatuzi wa changamoto zao. 

Aidha, shukrani za kipekee ziwaendee Wakuu wa Taasisi na Mashirika 

mbalimbali kwa kuteua na kuruhusu wataalamu wao kushiriki katika 

mchakato wa uandaaji wa Mwongozo huu wakiwemo watendaji wa Wizara 

yenye dhamana na Wanawake hapa nchini. 

 

 

 
Dkt. John A.K Jingu 

KATIBU MKUU WIZARA YA MAENDELEO YA JAMII, JINSIA, 

WANAWAKE NA MAKUNDI MAALUM 
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SURA YA KWANZA 
 

1.0 UTANGULIZI 

Matokeo ya Sensa ya Idadi ya Watu na Makazi ya mwaka 2022, inaonesha 
kuwa asilimia 51 ya watanzania wote ni Wanawake na hivyo kuthibitisha 
umuhimu wao katika maendeleo ya Taifa letu. Hata hivyo, kutokana na 
sababu za kihistoria, wanawake bado wamekuwa katika nafasi za chini 
kijamii na kiuchumi jambo ambalo ndio msingi wa kuanzisha mkakati huu 
wa Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. Licha ya wanawake kuwa ni asilimia 
kubwa ya nguvu kazi inayotegemewa na Taifa, lakini wamekuwa na umiliki 
mdogo wa rasilimali ama kutumia mapato yatokanayo na shughuli zao 
ambapo kwa asilimia kubwa huchukuliwa na kumilikiwa na wanaume. Kwa 
wanawake wanaofanya biashara ndogondogo, changamoto kubwa ni 
mitaji midogo isiyojitosheleza, matumizi ya nyenzo duni, ujuzi mdogo, 
masoko kwa bidhaa zao, mila kandamizi na kukosa dhamana ambayo 
inaweza kuwasaidia kupata mikopo ili kuongeza mitaji yao Ili kuondokana 
na changamoto hizo. 

Serikali imefanya jitihada mbalimbali za kisera na mifumo zilizowezesha 
maendeleo ya wanawake, mfano kutungwa kwa Sera ya Jinsia na 
Maendeleo ya Wanawake ya Mwaka 2000 na mapitio yake ya mwaka 
2023 ambayo kwa sasa inaitwa Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 
Wanawake ya Mwaka 2023, Maelekezo ya Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
(2020-2025), Kuundwa kwa Wizara mahsusi ya kushughulikia masuala ya 
Wanawake, kuanzishwa kwa Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 
(WDF), uanzishwaji wa Mpango wa kukopesha Wanawake mikopo 
isiyokuwa na riba kupitia asilimia 10 za mapato ya ndani ya Halmashauri, 
uanzishwaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi, 
Uanzishwaji wa Benki ya Wanawake ambayo kwa sasa imeunganishwa 
na Benki ya Biashara ya Tanzania (TCB) na kuanzishwa madirisha 
mahsusi ya kuhudumia Wanawake katika baadhi ya Benki kama NMB, 
CRDB, Equity, Azania na benki nyinginezo. 

Uundaji na Uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake kiuchumi ni 
mwendelezo wa juhudi za Serikali za kuhakikisha watanzania wote 
wanashiriki sawa katika harakati za maendeleo hapa nchini ikiwa ni 
utekelezaji wa moja ya makubaliano ya Kimataifa. Jukwaa hili 
linategemewa kuwa kiungo cha kuwajengea uwezo wanawake ili waweze 
kuondokana na vikwazo vya kihistoria na kitamaduni ambavyo 
vinawaweka katika nafasi ya kutofaidika na rasilimali za nchi. Aidha, 
Jukwaa litasaidia kuongeza uelewa wa wanawake katika nyanja zote. 

  

Katika kutekeleza mwongozo huu, Serikali kupitia Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum kwa kushirikiana na OR- 
TAMISEMI na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi imeandaa 
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Mwongozo wa Kitaifa wa Uundaji na Uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji 
Wanawake kiuchumi Toleo la Mwaka 2024. 

 
1.2 Chimbuko la Jukwaa 

Malengo 17 ya Milenia ya mwaka 2000, hususan lengo Namba 5 limetaja 
na kuelekeza uwezeshaji wa wanawake kiuchumi kama nyenzo muhimu 
ya kuleta maendeleo ya haraka. Katika kusaidia kufikia malengo ya 
maendeleo endelevu, aliyekuwa Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban 
Ki-moon aliteua jopo la viongozi mwaka 2016 ili kumshauri kuhusu njia 
bora ya kupunguza na kuondoa tofauti iliyojengeka kwa lengo la kuongeza 
ushiriki wa wanawake katika uchumi Duniani. Halikadhalika kwa lengo la 
kufikia malengo ya maendeleo endelevu pamoja na uwiano wa 50/50 
ifikapo mwaka 2030. 

Mheshimiwa Dkt, Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ambaye wakati huo alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania aliteuliwa kuwa mmoja wa wajumbe wa jopo hilo. 
Katika kufanikisha malengo ya kukuza ushiriki na uwezeshaji kiuchumi 
kwa Wanawake, Mheshimiwa Rais (Wakati huo akiwa Makamu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania) alizindua rasmi Jukwaa la Kitaifa 
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi mnamo tarehe 6 Juni 2016. Aidha, 
katika uzinduzi huo, Mheshimiwa Makamu wa Rais aliagiza uandaliwe 
mkakati wa kuanzishwa kwa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 
hapa nchini. 

Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi kwa kushirikiana na wadau lilitengeneza Hadidu za Rejea, 
muundo na kazi za Jukwaa la wanawake pamoja na maelekezo ya 
uanzishwaji wa Jukwaa hilo yalipelekwa Mikoa yote kwa Waraka wa Mwezi 
Disemba, 2016. Baraza lilitoa Waraka huu kwa Makatibu Tawala wote 
wa Mikoa na kuelekeza kufanyika kwa uanzishaji na uzinduzi wa Jukwaa 
la wanawake kupitia Madawati ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi pamoja 
na kubuni programu mbalimbali za uwezeshaji wanawake kiuchumi. 
Maelekezo yalikuwa kwamba Mikoa yote iwe imeanzisha Jukwaa la awali 
kabla ya tarehe 31 Machi 2017. Hadi kufikia Machi 2023, Mikoa 26 
ilifanikiwa kuanzisha Majukwaa ya kuwawezesha wanawake kiuchumi. 
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1.2 Malengo ya Mwongozo 

1.2.1 Lengo Kuu  

Kuhakikisha kuwa uundaji na uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji 
Wanawake Kiuchumi nchini unafanyika kwa ufanisi. 

1.2.2 Malengo mahsusi ya Mwongozo 

i. Kuweka utaratibu wa kuunda, kuendesha na kuboresha 
Jukwaa la uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Mkoa, Wilaya, Kata, na Vijiji/Mtaa); 

ii. Kuainisha majukumu na usimamizi wa Jukwaa kwa kila ngazi; 

iii.  Kuainisha taratibu za uundaji, uratibu, uendeshaji na utawala 
wa Jukwaa; 

1.3 Umuhimu wa Mwongozo  

Mwongozo utakuza uelewa kuhusu Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi na taratibu za uundaji na uratibu wake. Pia, utawezesha 
upatikanaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za Jukwaa hapa nchini. 

1.4 Walengwa na Watumiaji wa Mwongozo  

Mwongozo huu ni wanawake walio kwenye vikundi kutoka katika sekta 
mbalimbali za uzalishaji wakiwemo wanawake wenye ulemavu na 
wanawake walio katika tasnia ya sanaa na michezo kwa ajili ya kuunda 
Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. Aidha, watumiaji wa 
Mwongozo ni pamoja na Wizara za uratibu (WMJJWM, OR-TAMISEMI, 
OWM, Wizara ya Fedha, na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi), Wizara za Kisekta, Taasisi zenye dhamana ya Uwezeshaji 
Wanawake kiuchumi, Sekta Binafsi, Wadau wa Maendeleo na Asasi za 
Kiraia. 

1.5 Hatua za uandaaji wa Mwongozo 

Mwongozo huu katika uandaaji wake ulihusisha hatua zifuatazo: 

i. Kuundwa kwa Timu iliyojumuisha Wataalamu kutoka OR- 
TAMISEMI, Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, Chama cha Wafanyabiashara Wanawake Tanzania 
na Taasisi ya ULINGO; 

ii. Kufanya mapitio ya Mwongozo wa Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi wa Mwaka 2022; 

iii. Kuandaa Mwongozo wa Kitaifa wa Uundaji na Uratibu wa 
Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi (Toleo la Pili) 

iv. Kuandaa mkakati wa utekelezaji wa Mwongozo. 
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1.6 Mapitio ya Mwongozo (2022). 

Kwa kuzingatia msingi wa kuanzishwa Majukwaa ya Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi, Serikali  imefanya  mapitio  ya  Mwongozo  wa 

Mwaka  2022 yaliyogusa maeneo makuu mawili ambayo ni uanzishwaji 

na uendeshaji wa Jukwaa la Uwezeshaji wanawake kiuchumi kwa ngazi 

zote ili kuja na maeneo mapya ya uundaji na uratibu ambayo ndiyo msingi 

katika Mwongozo wa sasa. Katika eneo la uundaji, Mwongozo umeainisha 

jukwaa kuwa litaundwa na vikundi vya wanawake wajasiriamali kutoka 

katika sekta mbalimbali za uzalishaji wakiwemo wanawake wenye 

ulemavu na walio kwenye tasnia ya sanaa na michezo. Kwa upande wa 

uratibu ni kuwa Wakuu wa Mikoa na Wilaya wameongezwa kuwa walezi 

wa majukwaa haya. Vilevile Mabadiliko ya msingi yaliyofanyika kwenye 

Mwongozo tofauti na wa awali ni kuanzishwa kwa Sekrtetariati ya Kitaifa 

ya Jukwaa ambayo itakuwa na jukumu la kusimamia, kuratibu na kufuatilia 

utendaji wa majukwaa nchini na kuondolewa kwa jukwaa la Kitaifa ambapo 

kwa sasa uundaji wa jukwaa utaishia ngazi ya Mkoa. 
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SURA YA PILI 

 
2.0  JUHUDI ZA KIMKAKATI ZA SERIKALI NA MIFUMO YA KISERA KUHUSU 
UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 

2.1 Juhudi za Serikali kuwezesha Wanawake. 

Kwa mujibu wa Tathmini ya Sera ya Maendeleo ya Wanawake na Jinsia 

(2000) imeonesha kuwa, katika kipindi cha miaka ishirini (20) iliyopita, 

mafanikio kadhaa yamekuwepo katika kuanzisha mifumo inayowezesha 

wanawake kiuchumi. Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana ni pamoja na 

utoaji wa mikopo yenye thamani ya Shilingi Bilioni 743.7 ambazo 

zimetolewa kupitia Mifuko na Programu za Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi ambapo jumla ya walengwa 6,064,957 wamenufaika na mikopo 

hiyo; kati yao wanawake ni 3,288,186 sawa na asilimia 54 na wanaume 

2,776,771, sawa na asilimia 46 kupitia mifuko mbalimbali ya Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi likiwemo dirisha la Wanawake katika Benki ya 

Biashara Tanzania; kuanzishwa kwa Vitambulisho vya Machinga 

wakiwemo wanawake vilivyowezesha uhuru kwa wajasiriamali wadogo 

kufanya biashara ambapo wajasiriamali 441,163 walinufaika na 

vitambulisho hivyo Kadhalika, kuboresha utendaji wa sekta ya fedha 

hasa kulenga kuwafikia walengwa wengi katika mazingira ya vijijini 

pia imekuwa ni kipaumbele muhimu cha utendaji. Serikali kupitia Mifuko 72 

ambayo ipo katika Wizara mbalimbali na Taasisi za Serikali na Binafsi 

imekuwa ikitoa Mikopo ya moja kwa moja, Dhamana, Ruzuku pamoja na 

Programu za Uwezeshaji ambazo kwa ujumla wake hadi kufikia Machi, 

2023, mifuko hii imeweza kutoa mikopo yenye thamani ya Shilingi Trilioni 6.1 

kwa wajasiriamali 8,650,257 wakiwemo wanawake 4,747,321 na wanaume 

3,902,936. Aidha, mifuko na programu hizi zimetengeneza jumla ya ajira 

17,603,271 ambapo ajira kwa wanawake zilikuwa 9,248,916 (52.5%) na ajira 

kwa wanaume ni 8,354,355 (47.5%). 

Kwa mujibu wa Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Fedha (2020/21 - 

2029/30), zipo Taasisi 65 za benki na fedha zikiwemo benki za biashara 

(38), benki za jamii (6), Taasisi za fedha za maendeleo (2), benki ndogo 

za fedha (5), mikopo ya nyumba (2), makampuni ya kukodisha ya kifedha 
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(3) na ofisi ya kumbukumbu ya mikopo (20). Aidha, Benki za biashara 

kama Benki ya NMB, CRDB Bank Ltd na Akiba Commercial Bank (ACB) 

wameanzisha huduma za masoko ya fedha katika maeneo ya vijijini. Hii 

imeongeza kiasi cha mikopo ya mtu mmoja mmoja kutoka Shilingi bilioni 

1,745.00 mwaka 2013 hadi shilingi bilioni 23,432.80 mwaka 2019. 

Serikali imetekeleza azma yake ya kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani 

ya Halmashauri kwa ajili ya kutoa mikopo isiyo na riba yenye maslahi kwa 

vikundi vya Wanawake (4%), Vijana (4%) na Watu wenye Ulemavu (2%). 

Jumla ya Tsh. bilioni 79.16 ilitolewa kwa vikundi 30,041 vya wanawake 

vinavyojumuisha wanawake 942,110 katika Halmashauri kufikia kwa 

mwaka 2022/23. 

Juhudi zimefanyika kuanzishwa kwa vikundi vya Akiba na Mikopo na 

Vyama vya Ushirika kusaidia watu ambao hawana sifa ya kupata mikopo 

kutoka Taasisi za fedha ili kukuza mitaji yao kwa kuweka akiba na kukopa. 

Pia, Serikali ilijitahidi kuwawezesha wanawake kutatua changamoto za 

biashara za wajasiriamali ambapo jumla ya hekta 15,822.64 zilitengwa 

kama maeneo ya biashara katika Halmashauri 150. Aidha, Serikali 

iliondoa takriban kodi 108, ada na tozo za biashara kati ya 139 ili 

kupunguza vikwazo vya kodi na kujenga mazingira wezeshi ya biashara. 

Ukuzaji wa bidhaa za wanawake wajasiriamali katika soko la ndani na nje 

kwa kuhimiza wanawake kushiriki katika maonesho ya biashara ya kitaifa 

na kimataifa kama vile Sabasaba, Nanenane na Juakali iliongeza idadi ya 

wanawake wanaoshiriki katika maonesho ya biashara kutoka 268 mwaka 

2010 hadi wanawake 13,566 mwaka 2020. Mafanikio  mengine  ni  

pamoja  na  kuunda  Mfumo  wa Ujumuishaji wa Kifedha II (2018 - 2022) 

ambao unatoa kipaumbele katika kushughulikia suala la uwezeshwaji 

wanawake kifedha. 

 

2.2 Mifumo ya Kisera Kuhusu Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

Uandaaji wa Mwongozo huu umezingatia Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 kama ilivyofanyiwa marekebisho ya mara 

kwa mara, Sera, Sheria, Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 

2020-2025, Mipango, Mikakati na maelekezo ya Serikali ambayo 

yamewezesha uzingatiaji wa mwongozo wa Jukwaa kama ifuatavyo: 

A. Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 
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1977(kama ilivyofanyiwa mapitio ya mara kwa mara) ibara 

ya 4. Sehemu ya 1 kifungu na. 33 kinatoa uhuru wa mtu 

kujumuika na kushirikiana na wengine; kifungu na. 34 

kinatoa uhuru wa kushiriki shughuli za umma; kifungu na. 

35 kinatoa haki ya kila mtu kufanya kazi; na kifungu na. 47 

kifungu kidogo cha (2), kinazitaka mamlaka za nchi 

kuweka utaratibu wa kisheria utakaosimamia masuala 

yanayohusu utekelezaji wa masharti ya ibara hii ikiwa ni 

pamoja na kukuza utu, heshima, usalama na fursa za 

wanawake wakiwemo wajane; 

B. Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Jinsia na Maendeleo ya 

Wanawake ya mwaka 2023 na Mkakati wake wa 

Utekelezaji wa mwaka 2023 katika eneo la kuinua vipato 

vya wanawake na kuwajengea uwezo wa kushiriki na 

kupunguza umaskini; 

 

C. Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 

ambayo inatoa mwongozo wa kuhakikisha kuwa wananchi 

wanapata fursa za kiuchumi katika sekta mbalimbali. Sera ya 

Taifa ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi imeandaliwa kwa 

kuzingatia nguzo tisa (9) ambazo zitawezesha watanzania 

kumiliki uchumi wa Nchi. Nguzo hizo ni: (a) Uboreshaji wa mfumo 

wa utawala wa kodi, sheria, kanuni, leseni na huduma nyingine za 

serikali; (b) Kukuza mitaji; (c) Kukuza uchumi wa mazingira bora 

ya uwekezaji; (d) Matumizi bora ya ardhi; (e) Uimarishaji wa 

masoko na ubia; (f) Wananchi kunufaika na ubinafsishaji na hisa; 

(g) Miundombinu ya kiuchumi; (h) Kuinua viwango vya elimu na 

ujuzi na (i) Kuimarisha ushirika nchini; 

 
 

D. Ilani ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 - 2025 ibara 

ya 231 (f) kuimarisha upatikanaji wa masoko ya bidhaa na 

huduma zinazotolewa na wanawake wajasiriamali kupitia 

maonesho ya biashara ya ndani na nje; 

 

E. Mwitikio wa kuhakikisha malengo ya maendeleo endelevu 

yanafikiwa na malengo ya 50 kwa 50 ya dunia kufikia 

mwaka 2030. Jukumu kubwa likiwa ni kutathmini shughuli 
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za uwezeshaji wanawake duniani na kuweka mikakati ya 

kuongeza fursa za wanawake katika shughuli za kiuchumi 

na kuhakikisha kuwa Usawa wa kijinsia na ushiriki wa 

wanawake katika shughuli za kiuchumi unafikiwa ifikapo 

mwaka 2030 (SDGs Goal 5); 

 

F. Maelekezo ya aliyekuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suhuhu 

Hassan (6 Juni, 2016) ambapo alisisitiza kuanzishwa kwa 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika mikoa 

yote ya Tanzania Bara, na 08 Juni, 2021, Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan akiongea katika Mkutano na Wanawake wote 

nchini kupitia wanawake wa Mkoa wa Dodoma, aliagiza 

kuimarisha Majukwaa ya uwezeshaji wanawake kiuchumi 

ili kutoa mchango katika maendeleo ya wanawake na 

kukuza pato la Taifa; 

 

G. Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF III Sehemu ya pili) 

ambapo mfumo wa utendaji wa TASAF umezingatia 

uwakilishi wa mwanamke. Kwa hiyo mfuko huu umekuwa 

msaada mkubwa kwa wanawake ili kutokomeza umaskini 

wa kipato kwa kaya maskini hususani wanawake walio 

kwenye mpango; 

 

H. Sera ya Huduma ndogo za Kifedha ya mwaka 2017 na 

sheria ya huduma ndogo za kifedha ya mwaka 2018 

zimewezesha mwanamke kujikwamua kwenye umaskini 

wa kipato kwa kushiriki katika vikundi vya kiuchumi na 

vikundi vya VICOBA ambapo wanawake wengi 

wanajiunga katika vikundi hivyo ambapo usajili kwa 

mujibu wa sheria hiyo ya huduma ndogo za fedha 

imesaidia na kufanya kuwa kinga kwa wanawake; 

 

I. Dira ya maendelo ya taifa ya 2025 na Mpango wa 

Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano (2021/22 - 

2025/26), kwa pamoja vinasisitiza “Kujenga Uchumi 

Shindani na Viwanda kwa Maendeleo ya Watu wakiwemo 
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wanawake ili kuondokana na umaskini wa kipato; 

 

J. Malengo ya maendeleo endelevu SDG Ajenda hiyo yenye 

malengo 17 ya maendeleo endelevu yanalenga pamoja 

na mambo mengine kutokomeza umaskini uliokithiri, 

kupambana na tofauti na ukosefu wa haki na kukabiliana 

na mabadiliko ya tabia nchi. Aidha, jukwaa hili litatoa 

nafasi kwa mwanamke kuona fursa na changamoto katika 

kupambana na umaskini wa kipato miongoni mwao. 
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SURA YA TATU 
 

3.0 UUNDAJI NA MUUNDO WA JUKWAA 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi ni fursa ya kuwakutanisha 

Wanawake ili waweze kujadili masuala ya maendeleo ikiwemo biashara, 

kilimo, mifugo, uvuvi, madini, ujenzi, uchukuzi, elimu, uraia, maadili, 

malezi, mabadiliko ya tabianchi, ushiriki katika shughuli za kisiasa, Sanaa, 

teknolojia, michezo na shughuli nyingine za kimaendeleo. Majukumu ya 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi ni: 

i. Kuhamasisha uanzishaji na uimarishaji wa vikundi vya 

kiuchumi vya wanawake; 

ii. Kuwaunganisha Wanawake wajasiriamali na fursa za masoko 

na mitaji; 

iii. Kuwezesha Wanawake kujadili kwa pamoja shughuli zao za 

kiuchumi ikijumuisha biashara, kilimo, madini, ujenzi, siasa, 

Sanaa, teknolojia, michezo, elimu na uraia pamoja na masuala 

mengine ya kimaendeleo; 

iv. Kubadili mtazamo hasi na kutumia fursa mbalimbali za 
kiuchumi; 

v. Kuwezesha upatikanaji wa teknolojia sahihi na rahisi kwa ajili 

ya kuimarisha uzalishaji; 

vi. Kuwaunganisha na kuwakutanisha wanawake wajasiriamali 

na watoa huduma katika sekta za Umma na Binafsi; 

vii. Kuwajengea uwezo wanawake katika umiliki wa ardhi, mirathi 

na masuala ya maendeleo kama vile utunzaji wa kumbukumbu, 

urasimishaji wa biashara, elimu ya kodi, ufungashaji bidhaa, 

maandiko ya miradi n.k; 

viii. Kuhamasisha Wanawake kuhusu elimu ya uraia, uzalendo, 

maadili na kuendeleza Tunu za Taifa; 

ix. Kuwajengea uwezo Wanawake ili waweze kuondokana na 

tamaduni na mila zenye madhara. 

 

3.0 Muundo wa Jukwaa 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi litafuata hatua zifuatazo 

kuanzia ngazi ya msingi ya Mtaa/Kijiji, Kata, Wilaya hadi Mkoa. Aidha, 

utaratibu wa kuzingatiwa katika kila ngazi ni kama ifuatavyo: 
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3.0.1 Jukwaa la Mtaa/ Kijiji 

Jukwaa la ngazi ya Mtaa/Kijiji litaundwa na vikundi vya wanawake kutoka 
katika sekta mbalimbali za kiuchumi vilivyosajiliwa katika ngazi husika 
kwa utaratibu ufuatao: 

i. Afisa Maendeleo ya Jamii wa Kata kwa kushirikiana na Afisa 
Mtendaji wa Mtaa/Kijiji wataratibu zoezi la utambuzi wa vikundi 
vya Wanawake vilivyopo katika Mtaa/Kijiji; 

ii. Afisa Maendeleo ya Jamii wa Kata atahamasisha Wanawake 
waliopo katika ngazi husika kuhusu uundaji wa Jukwaa la 
Mtaa/Kijiji kwa Wanawake waliopo katika vikundi; 

iii. Afisa Maendeleo ya Jamii wa Kata kwa kushirikina na Afisa 
Mtendaji wa Mtaa/Kijiji wataorodhesha vikundi vilivyotayari kwa 
ajili ya kuunda jukwaa. Mambo ya msingi ya kuzingatia wakati wa 
uorodheshaji wa vikundi hivyo ni pamoja na: Jina la kikundi, 
namba ya usajili, mahali kilipo, idadi ya wanachama, viongozi 
wake na mawasiliano yao. (Kiambatisho Na 1: Rejista ya 
kuandikisha vikundi); 

iv. Afisa Maendeleo ya Jamii kwa kushirikiana na Afisa Mtendaji wa 
Mtaa/Kijiji wataitisha mkutano kwa tarehe iliyopangwa 
utakaohusisha wanawake wote waliopo katika vikundi 
vilivyoorodheshwa kwa ajili ya kuunda Jukwaa la Uwezeshaji 
Wanawake Kiuchumi la Mtaa/Kijiji. Katika mkutano huo 
watachagua viongozi wa Jukwaa lao. Viongozi watakaochaguliwa 
ni Mwenyekiti, Makamu wa Mwenyekiti, Katibu, Katibu Msaidizi na 
Mtunza Hazina. Aidha, Mkutano utachagua Wajumbe watano 
kutoka miongoni mwao ambao watawawakilisha katika Jukwaa la 
Kata; 

v. Afisa Maendeleo ya Jamii wa Kata atasimamia uchaguzi huo na 
atatakiwa kuhakikisha Viongozi watakaochaguliwa wasitoke 
katika kikundi kimoja; 

vi. Jukwaa litaanzishwa na vikundi vilivyopo kwenye Mtaa /Kijiji na 
vinavyotambuliwa na vilivyosajiliwa na mamlaka husika. 

3.0.2 Jukwaa la Kata. 

Jukwaa la ngazi ya Kata litaundwa na wawakilishi 10 kutoka Jukwaa la kila 
Mtaa/Kijiji ambao ni viongozi 5 na Wawakilishi 5 aliochaguliwa katika 
Jukwaa la ngazi ya Mtaa/Kijiji. Jukwaa la Kata litaundwa kwa kufuata 
utaratibu ufuatao: 
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i. Afisa Maendeleo ya Jamii wa kata kwa kushirikina na Afisa Mtendaji 

Kata wataitisha Mkutano kwa tarehe iliyopangwa kwa ajili ya kuunda 

Jukwaa la Kata la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi; 

ii. Baada ya uhamasishaji, kutaendeshwa uchaguzi wa viongozi wa 

Jukwaa la Kata ambao ni Mwenyekiti, Makamu wa Mwenyekiti, 

Katibu, Katibu msaidizi wanaotokana na kundi la wajumbe watano 

viongozi ngazi ya Mtaa/Kijiji; 

iii. Aidha, Mkutano pia utachagua wawakilishi 3 kutoka miongoni mwa 

wajumbe kuwakilisha Kata katika Jukwaa la Wilaya; 

iv. Uchaguzi huu utasimamiwa na Afisa Maendeleo ya Jamii kutoka 

Halmashauri ambae pia atahakikisha Viongozi watakaochaguliwa 

wasitoke katika Mtaa/Kijiji kimoja. 

 
3.0.3 Jukwaa la Wilaya 

Jukwaa la ngazi ya Wilaya litaundwa na wawakilishi 5 ambao ni viongozi 2 

(Mwenyekiti na Katibu wa Jukwaa la Kata) na Wawakilishi 3 waliochaguliwa 

katika Jukwaa la Kata. Jukwaa la Wilaya litaundwa kwa kufuata utaratibu 

ufuatao: 

i. Mkurugenzi wa Halmashauri husika kwa kuzingatia mwongozo, 

ataitisha Mkutano kwa tarehe iliyopangwa kwa ajili kuunda Jukwaa la 

Wilaya la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi; 

ii. Katibu Tawala wa Wilaya husika atasimamia uchaguzi wa 

viongozi wa Jukwaa la Wilaya ambao ni Mwenyekiti, Makamu wa 

Mwenyekiti, Katibu na Katibu Msaidizi; 

iii. Aidha, Mkutano pia utachagua wawakilishi 2 kutoka miongoni mwa 

wajumbe kundi la wawakilishi kutoka ngazi ya Wilaya kuwakilisha 

Wilaya katika Jukwaa la Mkoa; 

iv. Katibu Tawala wa Wilaya husika pia atahakikisha Viongozi 

watakaochaguliwa wasitoke katika Kata moja; 

v. Kwa Wilaya zenye Halmashauri zaidi ya moja uwakilishi utoke 

kwenye kila Halmashauri na kila Mkurugenzi wa Halmashauri 

atawajibika katika usimamizi na utekelezaji wa jukwaa katika 

Halmashauri yake. 

 
 

3.0.4 Jukwaa la Mkoa 

Jukwaa la ngazi ya Mkoa litaundwa na wawakilishi 4 ambao ni viongozi 2 
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(Mwenyekiti na Katibu wa Jukwaa la Wilaya) na Wawakilishi 2 

waliochaguliwa katika Jukwaa la Wilaya. Jukwaa la Mkoa litaundwa kwa 

kufuata utaratibu ufuatao: 

i. Katibu Tawala wa Mkoa kwa kuzingatia mwongozo, ataitisha 

Mkutano kwa tarehe iliyopangwa kwa ajili kuunda Jukwaa la Mkoa 

la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi; 

ii. Katibu Tawala wa Mkoa husika atasimamia uchaguzi wa viongozi wa 

Jukwaa la Mkoa ambao ni Mwenyekiti, Makamu wa Mwenyekiti, 

Katibu na Katibu Msaidizi. Pia atahakikisha Viongozi 

watakaochaguliwa wasitoke katika Wilaya moja. 

 
 

3.2   Muundo wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi  

 

Jedwali: Na. 1: Chati ya Muundo wa Jukwaa ya Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Chanzo: Mwongozo wa Uuundaji na uratibu wa Jukwaa la 

Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi.  

 

 

JUKWAA LA MKOA 
 

JUKWAA LA WILAYA 

JUKWAA LA KATA 

JUKWAA LA MTAA / KIJIJI 



14  

SURA YA NNE 
 

4.0 UONGOZI NA UENDESHAJI WA JUKWAA 

Mwongozo umeainisha nafasi za uongozi, sifa, wajibu na majukumu ya 

Viongozi, muda na ukomo wa uongozi na uendeshaji wa Jukwaa katika 

ngazi mbalimbali. 

4.0 Uongozi 

Uongozi wa jukwaa utakuwa na viongozi wanne (4) isipokuwa 

Jukwaa la Mtaa/Kijiji ambalo litakuwa na viongozi watano (5) kama 

ifuatavyo: 

i. Mwenyekiti; 

ii. Makamu Mwenyekiti; 

iii. Katibu; 

iv. Katibu Msaidizi; 

v. Mweka Hazina (Kwa ngazi ya Mtaa/Kijiji tu). 

4.0.1 Sifa za Viongozi 

Viongozi wa Jukwaa katika ngazi zote wanapaswa kuwa na sifa 
zifuatazo: 

i. Awe ana umri wa zaidi ya miaka kumi na nane (18); 

ii. Awe Mtanzania; 

iii. Awe na akili timamu; 

iv. Awe anajua kusoma na kuandika; 

v. Awe mwanachama wa kikundi/chama/shirikisho/mjasiriamali  

kutoka kwenye eneo husika;  
vi. Asiwe kiongozi wa chama chochote cha siasa katika eneo husika; 

vii. Awe na uelewa kuhusu masuala ya ujasiriamali ; 

viii. Awe na utashi wa kujikwamua kiuchumi; 

ix. Asiwe amewahi kukutwa na makosa ya Jinai; 

x. Awe mwadilifu, mchapakazi, mwenye kujiheshimu na 

kuheshimu wenzake; 

xi. Awe na ari ya kujitolea katika kutekeleza majukumu ya Jukwaa; 

xii. Awe mbunifu katika kutafuta fursa za fedha na kuongeza 

mapato katika Jukwaa. 

 

4.0.2 Majukumu ya Viongozi 
i. Mwenyekiti wa Jukwaa: 

a) Kuitisha Mkutano Mkuu wa Jukwaa na mikutano ya dharura; 
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b) Atakuwa ni msemaji mkuu wa Jukwaa; 

c) Ni kiongozi/msimamizi wa shughuli zote za Jukwaa; 

d) Atahakikisha  jukwaa  linaimarika  na  kusimamia  mwongozo 
kikamilifu 

e) Ni mwenyekiti wa vikao vyote vya Jukwaa; 

f) Kukaimisha majukumu yake kwa makamu Mwenyekiti 

endapo hatakuwepo. 

ii. Makamu Mwenyekiti wa Jukwaa: 

Atakaimu na kutekeleza majukumu yote ya Mwenyekiti endapo 

mwenyekiti hatakuwepo.  

 

NB: Makamu Mwenyekiti atatekeleza majukumu atakayoelekezwa na 

Mwenyekiti 

(iii) Katibu wa Jukwaa: 

(i) Ni Mtendaji Mkuu wa Jukwaa; 

(ii) Ni mwandishi na mtunza kumbukumbu za vikao vyote 

vya Jukwaa; 

(iii) Ni mtayarishaji wa taratibu zote za vikao vya Jukwaa kwa 

kushirikiana na mwenyekiti; 

(iv) Mfuatiliaji wa utekelezaji wa maazimio na mipango ya 
Jukwaa; 

(v) Mwandishi mkuu wa mawasiliano na taarifa nyingine. 

 

(iv) Katibu Msaidizi wa Jukwaa:  

Ni msaidizi wa Katibu kwa majukumu yote atakayopewa na Katibu na 

kukaimu nafasi ya katibu endapo hatakuwepo. 

(v) Mweka Hazina wa Jukwaa la Mtaa/Kijiji: 

(i) Mtunzaji fedha na mtoa taarifa ya mapato na matumizi ya 

Jukwaa; 

(ii) Ni mtoaji wa taarifa zote zinazohusu mapato na matumizi 

ya Jukwaa; 

(iii) Ni mtengenezaji/muandaaji wa bajeti ya Jukwaa; 

(iv) Mtunzaji wa Rasilimali za Jukwaa. 

NB. Mtunza hazina angalau awe na uelewa wa shughuli za kutunza 



16  

fedha na atakuwa katika ngazi ya Kijiji/mtaa 

 
4.0.3 Muda wa Uongozi na Ukomo wa Uongozi 

4.0.3.1 Muda wa Uongozi katika Jukwaa 

(i) Muda wa uongozi katika Jukwaa utakuwa ni miaka mitatu (3) 
; 

(ii) Viongozi waliomaliza muda wao wanaweza kuchaguliwa 

lakini wasiwe wameshikilia nafasi hiyo kwa zaidi ya vipindi 

viwili mfululizo. 

4.0.3.2 Kusitishwa kwa Kiongozi 

Kiongozi anaweza kusitishwa wakati wowote kabla ya muda wa 

uongozi kuisha endapo: 

(i) Hatowajibika ipasavyo katika kuleta maendeleo ya jukwaa 

kwa mujibu wa uongozi; 

(ii) Wanachama wakikosa imani naye kwa idadi ya theluthi 

mbili ya wanachama wote; 

(iii) Ataamua kujiuzulu kwa ridhaa yake mwenyewe kwa maslahi 

ya jukwaa; 

(iv) Iwapo atakosa uaminifu katika mali za jukwaa, atatumia kauli 

na lugha isiyokuwa na staha kwa wanachama na jamii; 

(v) Iwapo atakuwa amefariki au kuhama Mtaa/Kijiji, Kata, Wilaya 
na Mkoa; 

(vi) Iwapo atakuwa amekosa uwezo wa kutimiza wajibu wake 
kutokana na sababu za Kiafya au sababu zingine zozote 
zilizothubitishwa na wanachama. 

Tanbihi: Kiongozi aliyemaliza muda wake atalazimika kukabidhi mali 
za Jukwaa na taarifa zote kwa uongozi uliopo 

 
4.0.3.3 Kusitishwa kwa Uongozi wa Jukwaa; 
 Uongozi mzima wa Jukwaa unaweza kuondolewa pale ambapo: - 

(i) Itakapothibitika kuwa wameshindwa kutekeleza majukumu 
yao ipasavyo; 

(ii) Wanachama wakipiga kura ya kutokuwa na imani, kwa 
zaidi ya asilimia hamsini na; 

(iii) Ikibainika wanaendesha Jukwaa kwa maslahi binafsi. 
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Tanbihi: Viongozi waliositishwa kuongoza watawajibika kukabidhi mali 
na taarifa sahihi kwa wajumbe/wanachama (au viongozi wengine 
waliochaguliwa). 

 
4.1 Uendeshaji wa Jukwaa 

Viongozi waliochaguliwa katika kila ngazi watakuwa ndio kamati Tendaji 
ya Jukwaa, hivyo watahusika kusimamia shughuli zote za Jukwaa kwa 
ngazi husika, Aidha jukwaa linaweza kuwa na kamati za muda pale 
inapolazimu. 

4.2 Mikutano ya Jukwaa 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake kiuchumi litakuwa likiendeshwa 
kupitia mikutano mbalimbali kuanzia ngazi ya Mtaa/Kijiji hadi Mkoa. 
Aidha, uendeshaji wa Mikutano hiyo utakuwa kama ifuatavyo: 

4.2.1 Jukwaa la Mtaa/Kijiji 

Mkutano wa wanachama wa jukwaa utaitishwa na Mwenyekiti wa 
Jukwaa ngazi ya Mtaa/Kijiji husika na utafanyika mara nne kwa mwaka. 
Mkutano huu utakapoitishwa pamoja na mambo mengine utawajibika na 
yafuatayo: 

(a) Kupokea na kujadili taarifa za maendeleo ya jukwaa, zikiwemo 
fursa na changamoto; 

 

(b) Kuweka mipango na mikakati ya utekelezaji wa maendeleo ya 
jukwaa; 

(c) Kupokea na kujadili taarifa ya Fedha ya Jukwaa; 

(d) Katika mwaka wa tatu wa kipindi cha uongozi na pale 
itakapohitajika kutakuwa na ajenda ya uchaguzi wa viongozi; 

(e) Kupokea taarifa ya vikundi hai na vilivyojiunga na jukwaa. 

Tanbihi: Ratiba ya Vikao hivi ifuatane na ratiba za vikao vya kisheria 
vya Mtaa/Kijiji ili taarifa za Jukwaa zijumuishwe kwenye vikao vya 
kisheria kama Vikao vya Maendeleo la Kijiji/Mtaa. 

 
4.2.2 Jukwaa ngazi la Kata 

Mkutano wa wanachama wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi ngazi ya Kata utaitishwa na Mwenyekiti wa Jukwaa hilo na 
utafanyika mara mbili kwa mwaka. Aidha Mwenyekiti anaweza kuitisha 
vikao vingine viwili vya dharula kulingana na mahitaji ya jukwaa la kata. 

Wajumbe wa mkutano huu ni viongozi waliochaguliwa kutoka kwenye 
Mtaa/Vijii ambao ni: Mwenyekiti, Makamu mwenyekiti, Katibu, Katibu 
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Msaidizi na Mweka hazina pamoja na wajumbe 5 waliochaguliwa kuwa 
wajumbe wa Jukwaa la Kata. Mkutano huu utakapoitishwa pamoja na 
mambo mengine utafanya yafuatayo: 

(a) Kupokea na kujadili taarifa za maendeleo ya jukwaa, zikiwemo 
fursa na changamoto; 

(b) Kuweka mikakati ya utekelezaji wa maendeleo ya jukwaa; 

(c) Katika mwaka wa tatu wa kipindi cha uongozi na pale 
itakapohitajika kutakuwa na ajenda ya uchaguzi wa viongozi. 

Tanbihi: Ratiba ya Vikao hivi ifuatane na ratiba za vikao vya kisheria 
vya kata ili taarifa za Jukwaa zijumuishwe kwenye vikao vya kisheria 
kama Baraza la Maendeleo la Kata (WDC). 

 
4.2.3 Jukwaa ngazi la Wilaya 

Mkutano wa wanachama wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
Kiuchumi ngazi ya Wilaya utaitishwa na Mwenyekiti wa Jukwaa hilo na 
utafanyika mara mbili kwa mwaka. Aidha Mwenyekiti anaweza kuitisha 
vikao vingine viwili vya dharula kulingana na mahitaji ya jukwaa la 
Wilaya. Wajumbe wa mkutano huu ni viongozi waliochaguliwa kutoka 
kwenye Kata ambao ni: 

 

Mwenyekiti, Makamu mwenyekiti, Katibu na Katibu Msaidizi pamoja na 

wajumbe 3 waliochaguliwa kuwa wajumbe wa Jukwaa la Halmashauri. 

Mkutano huu utakapoitishwa pamoja na mambo mengine utafanya 

yafuatayo: 

(a) Kupokea na kujadili taarifa za maendeleo ya jukwaa, zikiwemo 

fursa na changamoto; 

(b) Kuweka mipango na mikakati ya utekelezaji wa maendeleo ya 
jukwaa; 

(c) Katika mwaka wa tatu wa kipindi cha uongozi na pale 

itakapohitajika kutakuwa na ajenda ya uchaguzi wa viongozi. 

Tanbihi: Ratiba ya Vikao hivi ifuatane na ratiba za vikao vya kisheria 

vya kiutendaji vya Wilaya ili taarifa za Jukwaa zijumuishwe kwenye vikao 

vya kisheria kama kamati za huduma za Jamii, Fedha utawala na 

Mipango, Baraza la Maendeleo la Wilaya (DCC) na Baraza la Madiwani. 

 

4.2.4 Jukwaa ngazi la Mkoa 

Mkutano wa wanachama wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake 
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Kiuchumi ngazi ya Mkoa utaitishwa na Mwenyekiti wa Jukwaa hilo na 

utafanyika mara mbili kwa mwaka. Aidha Mwenyekiti anaweza kuitisha 

vikao vingine viwili vya dharula kulingana na mahitaji ya jukwaa la Mkoa. 

Wajumbe wa mkutano huu ni viongozi waliochaguliwa kutoka kwenye 

Wilaya ambao ni: Mwenyekiti na Katibu pamoja na wajumbe 2 

waliochaguliwa kuwa wajumbe wa Jukwaa la Wilaya kukiwa na 

uwakilishi wa wajumbe kutoka kila Halmashauri kama Wilaya itakuwa na 

Halmashauri zaidi ya moja. Mkutano huu utakapoitishwa pamoja na 

mambo mengine utafanya yafuatayo: 

a) Kupokea na kujadili taarifa za maendeleo ya jukwaa, zikiwemo 

fursa na changamoto; 

b) Kuweka mipango na mikakati ya utekelezaji wa maendeleo ya 
jukwaa; 

c) Katika mwaka wa tatu wa kipindi cha uongozi na pale 

itakapohitajika kutakuwa na ajenda ya uchaguzi wa viongozi. 

Tanbihi: Ratiba ya Vikao hivi ifuatane na ratiba za vikao vya kisheria 

vya kiutendaji vya Mkoa ili taarifa za Jukwaa zijumuishwe kwenye vikao 

vya kisheria kama Baraza la Maendeleo la Mkoa (RCC) na vikao 

vingine. 
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SURA YA TANO 

 
5.0 WAJIBU NA MAJUKUMU YA WADAU 

Majukumu ya Wadau muhimu wanaohusika na uratibu, usimamizi na 

uendeshaji wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi 

yameainishwa ili kutoa urahisi wa utekelezaji. Wadau hao ni; 

1. Ofisi ya Rais – Ikulu; 

2. OR TAMISEMI; 

3. OR – Mipango na Uwekezaji; 

4. OWM; 

5. Wizara ya Fedha; 

6. Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum; 

7. Wizara za Kisekta; 

8. Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

9. Sekretarieti za Mikoa; 

10. Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

11. Asasi za Kiraia; 

12. Sekta Binafsi na 

13. Wadau wa maendeleo. 
 

 
5.0 Ofisi ya Rais - Ikulu 

Kwa kuwa majukwaa haya yalianzishwa na kuasisiwa na Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Ofisi hii itakuwa na majukumu 

yafutayo: 

(i) Kutoa mwelekeo/dira kuhusu utekelezaji wa shughuli za Jukwaa; 

(ii) Kupokea taarifa ya utendaji wa Jukwaa kila baada ya miezi sita. 

Mlezi Mkuu wa majukwaa haya. 

 

5.1 Ofisi ya Rais TAMISEMI 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(i) Kusimamia uanzishaji na uendeshaji wa Jukwaa katika ngazi 

ya Mikoa na mamlaka ya Serikali za Mitaa; 

(ii) Kutoa maelekezo ya uteuzi wa Afisa Maendeleo ya Jamii kwa 

jukumu la kuratibu na kusimamia shughuli za Jukwaa katika ngazi 
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za Mkoa, Halmashauri, Kata na Kijiji / Mtaa; 

(iii) Kupokea, kuchambua na kuandaa taarifa ya pamoja na 

kuiwasilisha Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum; 

(iv) Kusimamia utengaji wa bajeti, uanzishaji, uendeshaji na 

utekelezaji wa majukumu ya Jukwaa katika ngazi za Mikoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (Kuweka Kasma ya utekelezaji wa 

Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi); 

(v) Kuratibu na kuwaunganisha wadau wa maendeleo na Mikoa 

pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya kufanikisha 

utekelezaji wa shughuli za Jukwaa; 

(vi) Kujenga uelewa kwa jamii kuhusu Jukwaa la uwezeshaji 

wanawake kiuchumi; 

(vii) Kusimamia utoaji wa mikopo 4% kwa wanawake inayotokana na 

mapato ya ndani ya Halmashauri (10%); 

(viii) Kuelekeza Maafisa Maendeleo ya Jamii wa ngazi ya Mikoa na 

Halmashauri kusimamia uchaguzi wa Viongozi wa Jukwaa la 

uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. 

5.2 OR –Mipango na Uwezeshaji 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafutayo: 

(i) Kutengeneza Mipango na Mikakati ya Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi; 

(ii) Kutengeneza na kuunganisha fursa za masoko kwa Jukwaa; 

(iii) Kwa kushirikina na Wizara za Kisekta kutafuta fursa za 

kiuchumi mfano upatikanaji wa fedha, ujenzi wa viwanda n.k. 

(iv) Kuingiza mipango ya uwezeshaji wanawake katika Mipango ya 
Nchi; 

(v) Kuipa kipaumbele Mipango ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi. 
 

 
5.3 Ofisi ya Waziri Mkuu 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(i) Uratibu wa Jukwaa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi; 

(ii) Kutoa Miongozo na maelekezo kwenye Wizara za Kisekta 

kuhusiana na Jukwa; 

(iii) Kufuatilia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi kwenye majukwaa ya Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi; 
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(iv) Itasimamia Kamati ya Uongozi. 
5.4 Wizara ya Fedha 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafutayo: 

(i) Kuandaa na kutoa miongozo ya Mipango na Bajeti kwa Wizara 

za Kisekta na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu uwezeshaji 

wa Wanawake; 

(ii) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa Miongozo ya Mipango na 

Bajeti na; 

(iii) Kutoa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Jukwaa. 

 
5.5 Kamati ya Uongozi 

Itaongozwa na Ofisi ya Waziri Mkuu na itahusisha viongozi wakuu wa 

Wizara za uratibu, Wizara za Kisekta, Sekretariati ya kitaifa na Wadau 

kutoka Sekta Binafsi, Asasi za Kiraia na Wadau wa Maendeleo. 

(i) Kupokea taarifa kutoka kwenye Sekretariati; 

(ii) Kutoa ushauri wa uboreshaji wa Programu za Jukwaa; 

(iii) Kuidhinisha mipango mipya na mikakati inayoletwa na 

Sekretariati. 

 
5.6 Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalum 

Wizara hii itakuwa na majukumu yafuatayo: 

(i) Kubuni mikakati mbalimbali ya kuwainua wanawake kiuchumi 

kwa lengo la matokeo endelevu; 

(ii) Kufanya mapitio ya Mwongozo; 

(iii) Utafutaji wa rasilimali kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa 

Jukwaa kwa kushirikiana na wadau wa masuala ya Uwezeshaji 

Wanawake; 

(iv) Kuwajengea uwezo waratibu wa Majukwaa katika ngazi zote; 

(v) Kuratibu ushiriki wa wadau na hasa Asasi za Kiraia; 

(vi) Kuratibu uanzishaji na uendeshaji wa Jukwaa katika ngazi ya 

Mikoa, Wilaya, Kata, Mitaa/Vijiji kwa kushirikiana na OR 

TAMISEMI; 

(vii) Kufuatilia na kuratibu uimarishaji wa Jukwaa; 

(viii) Kujenga uwezo wa viongozi wa Jukwaa la uwezeshaji 

wanawake kiuchumi katika ngazi zote; 

(ix) Kutoa elimu za uwezeshaji na uhamasishaji wa uundwaji wa 
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Jukwaa; 

(x) Kufanya tathmini ya utekelezaji wa shughuli za Jukwaa; 

(xi) Kufanya ufuatiliaji wa Pamoja (Joint Monitoring Visits) kwa 

kushirikiana na Wizara za Kisekta na Wadau; 

(xii) Kujenga uelewa kwa jamii kuhusu Jukwaa la uwezeshaji 

wanawake kiuchumi; 

(xiii) Kupokea taarifa ya kila robo mwaka kutoka OR-TAMISEMI; 

(xiv) Utafutaji wa Rasilimali kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji wa 

jukwaa la uwezeshaji wanawake kiuchumi; 

(xv) Kuwaunganisha wanawake na fursa za kiuchumi ikiwa ni pamoja 

na utoaji wa mikopo yenye riba nafuu kwenye Mfuko wa 

Maendeleo ya Wanawake (Women Development Fund – WDF) na 

; 

(xvi) Kusimamia uteuzi wa Maafisa Maendeleo ya Jamii kuwa Waratibu 

wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika ngazi zote. 

 
5.7 Wizara za Kisekta 

Wizara hizi kupitia Taasisi zake zitakuwa na majukumu yafuatayo: 

(i) Kuratibu utoaji wa mafunzo kwa watekelezaji wa Jukwaa la 

uwezeshaji wanawake kiuchumi (mnyororo wa thamani); 

(ii) Kuratibu upatikanaji wa mitaji kwa wanawake/ wanajukwaa 

(iii) Kuunganisha jukwaa na fursa mbalimbali za kiuchumi kama 

vile masoko, teknolojia wezeshi na urasimishaji wa biashara. 

(iv) Kushauri Jukwaa mbinu bora za kuendesha shughuli zao 

za kiuchumi. 

(v) Kutumia Jukwaa kama daraja la kutekeleza Programu zao 

mbalimnbali. 

5.8 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 

Baraza kupitia sera ya Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi itafanya uratibu 

na Usimamizi wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika 

Maeneo yafuatayo: 

 

(i) Kutengeneza Mikakati na Mipango ya upatikanaji wa fursa 

kwa Jukwaa 

(ii) Kusimamia Programu za Uwezeshaji kwenye Jukwaa 

(iii) Kubuni fursa kwa ajili ya Jukwaa. 

(iv) Kufanya utambuzi na kutoa Tuzo kwa Mikoa iliyofanya vizuri 
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kwenye Jukwaa kwa ajili ya utambuzi. 

(v) Kwa kushirikiana na WMJJWM Kujadili mafanikio na 

changamoto za Jukwaa na kushauri maboresho. 

 

5.9 Sekretarieti 

Sekretarieti itahusisha WMJJWM, OR-TAMISEMI na Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi. Majukumu ya Sekretariati yatakuwa yafuatayo: 

(i) Usimamizi na uratibu wa shughuli za Jukwaa. 

(ii) Kuratibu vikao vya Wizara za Kisekta 

(iii) Ufuatiliaji na Tathmini na kuweka mikakati 

(iv) Kuhakikisha Mwongozo unatekelezwa ipasavyo. 

(v) Kuandaa taarifa ya Jukwaa na kuiwasilisha kwenye Kamati 

ya Uongozi. 

(vi) Kutunza kumbukumbu za mikutano ya Kamati ya Uongozi kwa ajili 

ya Jukwaa. 

(vii) Kuratibu vikao vya Kamati ya Uongozi 
 

 
5.10 Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Majukumu ya Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya: - 

(i) Watakuwa walezi wa Jukwaa katika maeneo yao ya utawala 

(ii) Wasimamizi wakuu wa utekelezaji wa Jukwaa 

(iii) Watakuwa ngazi ya rufaa ya masuala yote atakayowasilishwa 

kwao yenye viashiria vya migogoro inayohusiana na utendaji na 

utekelezaji wa shughuli za jukwaa. 

 

5.10.1 Sekretariati za Mikoa 

Majukumu ya Sekretarieti za Mikoa ni kama ifuatavyo: - 

(i) Kuteua Afisa Maendeleo ya Jamii atakayeratibu na 

kusimamia shughuli za Jukwaa katika ngazi ya Mkoa 

(ii) Kusimamia uanzishwaji na uendeshaji wa Jukwaa la 

uwezeshaji wanawake katika ngazi ya Mkoa na Wilaya. 

(iii) Kusimamia mikutano ya jukwaa la uwezeshaji wanawake la Mkoa 

(iv) Kupokea taarifa za utendaji wa jukwaa katika ngazi ya Wilaya, 

kuzichambua, kuandaa taarifa ya pamoja ya Mkoa na 

kuziwasilisha OR TAMISEMI. 

(v) Kuwezesha upatikanaji wa jengo la Ofisi na ukumbi wa 
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kufanyika mikutano na makongamano ikiwemo jumba la 

maendeleo. 

(vi) Kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Jukwaa la 
Mkoa. 

(vii) Kutafuta vyanzo vingine vya fedha za kuwezesha uendeshaji 

wa Jukwaa. 

(viii) Kusimamia uchaguzi wa Viongozi wa Jukwaa la Mkoa 
 

 
5.10.2 Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mamlaka hizi kwa maana ya Wilaya zikijumuisha (Halmashauri, Miji, 

Miji Midogo na Majiji) zitakuwa na majukumu yafuatayo: - 

(i) Kuteua Afisa Maendeleo ya Jamii atakayeratibu na kusimamia 

shughuli za Jukwaa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Kata 

(ii) Kusimamia uanzishwaji na uendeshaji wa Jukwaa katika ngazi ya 

kata, mtaa/kijiji 

(iii) Kusimamia mikutano ya jukwaa la uwezeshaji wanawake katika 

ngazi ya Wilaya kila baada ya miezi sita katika mwaka wa fedha 

na pale itakapotokea mikutano ya dharula, 

(iv) Kupokea taarifa za utendaji wa jukwaa katika ngazi ya Kata na 

Mtaa/Kijiji, kuzichambua, kuandaa taarifa za pamoja na 

kuziwasilisha ngazi ya Mkoa, 

(v) Kuwezesha upatikanaji wa Ofisi na ukumbi wa kufanyia mikutano 

na makongamano ikiwemo jumba la maendeleo. 

(vi) Kusimamia Uchaguzi wa Viongozi wa Jukwaa la Wilaya. 

(vii) Kutenga maeneo ya kufanyia biashara na maonesho ya 

wajasiriamali, 

(viii) Kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Jukwaa la 

Wilaya kwa Wilaya zenye Halmashauri zaidi ya moja bajeti 

zitaainishwa kwa kila Halmashauri husika na kuingizwa kwenye 

mpango na bajeti ya Halmashauri (MTEF) , 

(ix) Kuwaunganisha wanawake na fursa za kiuchumi hasa mitaji, 

masoko, mikopo ikiwa ni pamoja na ile inayotokana na asilimia 10 

ya mapato ya ndani ya Halmashauri 

(x) Kutafuta vyanzo vingine vya fedha za kuwezesha uendeshaji wa 

Jukwaa. 
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5.13 Ofisi ya Kata 

Ofisi ya kata itakuwa na wajibu na majukumu yafuatayo: - 

i. Kuratibu na kusimamia shughuli zote za Jukwaa (Afisa 

Maendeleo ya Jamii kata 

ii. Kupokea, kusimamia na kutekeleza miongozo mbalimbali ya 

majukumu ya jukwaa kutoka ngazi ya Wilaya 

iii. Kusimamia uanzishwaji na uendeshaji wa Jukwaa katika ngazi ya 

kata, Kusimamia mikutano ya jukwaa la uwezeshaji wanawake 

katika ngazi ya Kata, 

iv. Kupokea taarifa za utendaji wa jukwaa katika ngazi ya mitaa/viijiji, 

kuzichambua, kuandaa taarifa ya pamoja na kuziwasilisha ngazi 

ya Wilaya, 

v. Kuwezesha upatikanaji wa Ofisi na ukumbi wa kufanyikia 

mikutano na makongamano ikiwemo jumba la maendeleo, 

vi. Kutenga maeneo ya kufanyia biashara na maonesho ya 

wajasiriamali, 

vii. Kubaini vipaumbele vya mahitaji ya Jukwaa na kuviwasilisha 

kwenye Halmashauri ili kutengewa bajeti ya utekelezaji wa 

shughuli za Jukwaa, 

viii. Kuwaunganisha wanawake na fursa za kiuchumi hasa mitaji, 

masoko, mikopo ikiwa ni pamoja na ile inayotokana na asilimia 10 

ya mapato ya ndani ya Halmashauri 

ix. Kutafuta vyanzo vingine vya fedha za kuwezesha uendeshaji wa 

Jukwaa. 

x. Kusimamia \uchaguzi wa Viongozi wa Jukwaa la Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi la Kata 
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5.14 Ofisi ya Mtaa/ Kijiji 

Ofisi hii kupitia Afisa Mtendaji wa Kijiji/Mtaa itakuwa na majukumu 
yafuatayo: 

(i) Kupokea, kusimamia na kutekeleza miongozo mbalimbali ya 

majukumu ya jukwaa kutoka ngazi ya Kata, 

(ii) Kuitisha mkutano wa wanawake wote kwa ajili ya kuwajengea 

wanawake  uelewa  kuhusu  dhana  ya  Jukwaa  la 

uwezeshaji wanawake kiuchumi., 

(iii) Kusimamia uanzishwaji na uendeshaji wa Jukwaa katika ngazi ya 

Mtaa/Kijiji, 

(iv) Kupokea taarifa za utendaji wa jukwaa kutoka kwa viongozi wa 

jukwaa ngazi ya mitaa/viijiji, kuzichambua, kuandaa taarifa ya 

pamoja na kuziwasilisha ngazi ya kata, 

(v) Kuwezesha upatikanaji wa Ofisi na ukumbi wa kufanyikia 

mikutano na makongamano ikiwemo jumba la maendeleo, 

(vi) Kwa kushirikiana na uongozi wa Mtaa/Kijiji kutenga maeneo ya 

kufanyia biashara na maonesho ya wajasiriamali, 

(vii) Kubaini vipaumbele vya mahitaji ya Jukwaa na kuviwasilisha 

kwenye kata ili kutengewa bajeti ya utekelezaji wa shughuli za 

Jukwaa. 

(viii) Kuwaunganisha wanawake na fursa za kiuchumi hasa mitaji, 

masoko, mikopo ikiwa ni pamoja na ile inayotokana na asilimia 10 

ya mapato ya ndani ya Halmashauri. 

(ix) Kusimamia uchaguzi wa Viongozi wa Jukwaa la Uwezeshaji 

Wanawake Kiuchumi la Kijiji, na 

(x) Kuendelea kuhamasisha wanawake kuunda vikundi, kujisajili na 

kujiunga kwenye jukwaa. 
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SURA YA SITA 

 

 
6.0 UTARATIBU WA KUGHARAMIA SHUGHULI ZA JUKWAA 

Mwongozo umezingatia umuhimu wa upatikanaji wa rasilimali fedha kwa 

ajili ya kugharamia shughuli za jukwaa ikiwemo kutafuta vyanzo vya 

mapato ya uendeshaji wa Jukwaa. Wizara ya Fedha itaingiza masuala ya 

Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi katika Mwongozo wa Bajeti ya Serikali. 

Vivyo hivyo Wizara zote za Kisekta, Mikoa na Halmashauri zitawajibika 

kuingiza Mipango na Bajeti ya utekelezaji wa shughuli za Jukwaa kwa kila 

Mwaka. 

Katika kuwezesha utekelezaji wa majukumu ya Jukwaa, Maafisa 

Maendeleo ya Jamii ngazi ya (Kijiji/Mtaa, Kata, Halmashauri, Mkoa na 

Wizara) wataandaa bajeti ya shughuli za Jukwaa kuiwasilisha kwa Wakuu 

wa ngazi husika kwa ajili ya kuunganishwa kwenye Mpango na Bajeti wa 

Mwaka. 

 
 

6.0  Vyanzo Vya Mapato ya Jukwaa 

Utekelezaji wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi utafanyika kwa 

kutegemea Miradi na Bajeti za Wizara za Kisekta, vyanzo vya ndani vya 

mapato ya Halmashauri, Ruzuku ya uendeshaji wa Ofisi (OC), Harambee, 

ufadhili kutoka Taasisi za fedha na nyinginezo, Asasi za Kiraia, Wadau wa 

Maendeleo na watu binafsi watakaokubali kuchangia shughuli za jukwaa 

kwa ngazi husika. 

6.1 Matumizi ya fedha za Jukwaa 

Matumizi ya fedha ya Jukwaa ambayo yamepatikana kutoka Serikalini au 

chanzo kingine ikiwemo wadau yatatumika kwa mujibu wa malengo yake 

na Mratibu atatoa taarifa ya matumizi. Matumizi ya fedha zote za Jukwaa 

yatazingatia mipango, taratibu na miongozo ya fedha za Serikali. 

Ikumbukwe akaunti pekee ya jukwaa itamilikiwa na jukwaa la kijiji ambako 

kuna vikundi. Hii haiondoi /haifuti utaratibu wa vikundi kuwa na akaunti za 

uendeshaji wa shughuli za kikundi. 
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SURA YA SABA 

 
7.0 UFUATILIAJI NA TATHIMINI 

Ufuatiliaji na tathmini wa Jukwaa umejumuisha taratibu za 

uendeshaji Jukwaa na utoaji wa taarifa za utekelezaji. Sekretarieti 

itakuwa na wajibu wa kutoa miongozo na vigezo vya ubora wa 

taarifa, aina za taarifa, muda wa kutoa taarifa na mtiririko wa utoaji 

wa taarifa za Jukwaa. 

7.1. Ufuatiliaji 

Sekretarieti ya Jukwaa itakuwa na dhamana ya kufanya ufuatiliaji 

shirikishi wa utekelezaji wa shughuli za Jukwaa la uwezeshaji 

wanawake kiuchumi kwa kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

Mwongozo huu katika ngazi ya Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. (Kiambatisho Na. 2 Vigezo vya Ufuatiliaji na 

Tathimini Mikoa na Wilaya) Aidha, Vigezo vitakavyozingatiwa 

kupima utekelezaji wa mwongozo ni vifuatavyo:- 

(i) Uundaji wa Jukwaa la uwezeshaji wanawake katika 

ngazi ya Mikoa, Wilaya, Kata na Mitaa/Vijiji. 

(ii) Uimarishaji wa Jukwaa la uwezeshaji wanawake katika 

ngazi ya Mikoa, Wilaya, Kata na Mitaa/Vijiji. 

(iii) Mafunzo ya kuwajengea uwezo viongozi wa Jukwaa 

(wajumbe), 

(iv) Mafunzo ya kuwajengea uwezo Waratibu, wajumbe, 

wajasiriamali na wanawake, 

(v) Utengaji na upatikanaji wa fedha kwenye bajeti ya kila 

mwaka kwa ajili ya Jukwaa ya uwezeshaji wanawake 

kiuchumi, 

(vi) Jumla ya mikopo iliyotolewa kutoka kwa wadau na idadi 

ya wanawake walionufaika, 

(vii) Miundombinu iliyowekwa katika Mikoa au Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili kuboresha shughuli za majukwaa. 

(viii) Ajira zilizozalishwa katika uanzishaji na uendeshaji wa 

Jukwaa, 
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(ix) Idadi ya maonesho ya biashara yaliyofanyika na Idadi 

ya wanawake walioshiriki maonesho hayo, 

(x) Takwimu za matukio ya kazi zilizotekelezwa na Jukwaa 

katika ngazi mbalimbali, na 

(xi) Uwepo wa mifumo ya mawasiliano 

(xii) Kiasi cha mikopo iliyotolewa kutoka kwenye taasisi za 

fedha, wadau na idadi ya wanawake walionufaika 

Tanbihi: Vigezo vingine vitatongezeka kulingana 

mahitaji 

7.2 Tathmini 

Tathmini ya Jukwaa italenga kuona Kama jukwaa limesaidia 

kubadilisha hali ya uchumi wa mwanamke. Aidha, tathmini itaongeza 

wigo, ubora na ufanisi wa jukwaa la wanawake na shughuli 

zilizofanyika. Hii itajumuisha huduma zinazotolewa na wadau wa 

kisekta. Tathmini hii itafanyika kila baada ya miaka mitatu ,itahusisha 

kuingia mikataba ya utekelezaji 

,uratibu na uendeshaji wa shughuli za Jukwaa ili kusimamia ufanisi na 

ufasaha na itaangalia viashiria vifuatavyo: 

(i) Idadi ya wanawake waliokopeshwa na fursa 
walizounganishwa nazo, 

(ii) Idadi ya viwanda vilivyoanzishwa, 

(iii) Ajira zilizotengenezwa, 

(iv) Shughuli ndogo ndogo za kiuchumi zilizoanzishwa, 

(v) Idadi ya wanawake waliowezeshwa kupata teknolojia 
rahisi na sahihi, na aina ya teknolojia za uzalishaji. 

(vi) Idadi ya shughuli za ujasiriamali za wanawake 
zilizofanyika hususani biashara ndogo, kilimo, madini, 
usafirishaji, usindikaji, uhunzi n.k zilizonufaika, 

(vii) Idadi ya biashara ndogo zilizounganishwa na taasisi au 
huduma za kifedha (mikopo), 

(viii) Idadi ya mikutano ya Jukwaa iliyofanyika, 

(ix) Idadi ya wanawake waliohudhuria katika mikutano 
iliyoandaliwa, 

(x) Idadi ya wanawake walioshiriki matukio ya uwezeshaji, 
mf. Maonesho. 

(xi) Idadi ya biashara za wanawake zilizorasimishwa, 
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Tanbihi: Vigezo vya tathimini vinaweza kuongezeka 

kulingana mahitaji 

7.3 Utoaji wa Taarifa za utekelezaji 

Kila Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa husika, 

zihakikishe zinafanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Jukwaa 

la uwezeshaji wanawake kiuchumi katika maeneo yao na kutoa taarifa 

kwa Ofisi ya Rais TAMISEMI / WMJJWM. Katika kufanikisha 

majukumu ya utekelezaji wa Jukwaa, kila Sekretatieti ya Mkoa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kupanga na kutenga bajeti 

ya kufuatilia na kutathmini utekelezaji wa Jukwaa. Ufuatiliaji, utoaji wa 

taarifa na tathmini uzingatie utekelezaji wa kila jukwaa lililoainishwa 

kwenye ngazi husika ya utawala kama ilivyooneshwa katika 

Mwongozo huu. Ufuatiliaji na tathmini utaonesha vigezo vya ubora wa 

taarifa zikiwemo taarifa za mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na 

taarifa ya mwaka. Masuala mengine yatakayozingatiwa ni muda wa 

kutoa taarifa na mtiririko wa taarifa. 

Aidha, itaandaliwa mikataba ya ufuatiliaji wa utekelezaji pamoja na 

kutoa tuzo ya kila mwaka kwa ngazi iliyofanya vizuri. Utaratibu 

utawekwa wa kiongozi wa juu kusaini Mkataba huo. Viongozi wa 

Mikoa nao watasaini mikataba ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa jukwaa 

na viongozi walio chini yao. 
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        SURA YA NANE 

 
8.0 HITIMISHO 

Mwongozo huu ni muhimu katika kuelekeza watendaji na wadau wa 

utekelezaji wa Jukwaa la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi kuwa na 

uelewa wa pamoja wa namna bora ya kuunda na kuhuisha Jukwaa. 

Maafisa Maendeleo ya Jamii katika ngazi mbalimbali watasimamia 

uundaji wa Jukwaa na upatikanaji wa viongozi watakaopewa 

dhamana  

ya kuongoza Jukwaa katika sehemu husika. Kila mdau wa Mwongozo 

huu anawajibika kuuelewa bayana na kuufanyia kazi ipasavyo 

kulingana na wajibu na majukumu aliyonayo katika utekelezaji wa 

Jukwaa. 

Mwongozo huu utakuwa zana ya kuboresha muundo, uendeshaji 

na ufuatiliaji na tathmini kwa Jukwaa na hivyo kuwa kielelezo cha 

hatua zinazotakiwa kufuatwa katika uundaji na uratibu wa Jukwaa 

kwa upande wa Tanzania Bara. Mwongozo hautaathiri utendaji 

kazi wa mifumo iliyopo ya Serikali bali utasaidia kuiwezesha kutoa 

huduma kwa walengwa kwa maslahi ya mwanamke wa kipato cha 

chini na Taifa kwa ujumla. 

Katika kufanikisha utekelezaji wa Mwongozo huu, Jukwaa la 

Mkoa na Wilaya litaandaa Mpango mkakati wa utekelezaji. 
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JEDWALI NA.1 Rejista ya Uandikishaji wa vikundi vilivyojiunga na 
Jukwaa Halmashauri ya ……………………………………………. 

Halmashauri Kata Mtaa/Kijiji Jina la 
Kikundi 

Idadi ya 
Wanacha
ma 

Shughuli 
za 
Kikundi 
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JEDWALI NA.2 Mpango kazi wa utekelezaji wa shughuli za Jukwaa ngazi ya…………………………….  

Na Lengo Lengo 
Mahsusi 

Kiashi
ria 

Shabaha Shughuli Muda Rasilimali 
Zinazohita
jika 

Mashirikiano/ 
Washirika 

Mhusika 
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